Nhóm ngành nghề kinh doanh có điều kiện: Đại lý Bảo hiểm, Dịch vụ tài chính ngân hàng

Mọi người gỡ vụ này giúp em với.
Công ty muốn bổ sung thêm hai ngành nghề như nói ở trên. Nhưng không biết nó có thuộc nhóm có điều kiện hay không. Vì khi hỏi thì nói có, nhưng khi xem trong trag web cua Sở KHĐT thi không thấy ngành nghề này thuộc nhóm điều kiện.

Công ty em là công ty TNHH hai thành viên. Hiện tại vốn điều lệ là 156 tỷ.
Hai ngành nghề mới này, em biết là nó sẽ phải có điều kiện. Nhưng không rõ điều kiện cụ thể như thế nào?
Em đã tìm hiểu qua trang mạng của Sở nhưng cũng không có thông tin gì.

Mới gia nhập Hỏi lúc Tháng Mười Hai 31, 2014 trong No Category.
Thêm nhận xét
1 Câu trả lời

– Đối với ngành nghề đại lý bảo hiểm, em có thể căn cứ theo quy định của Luật kinh doanh Bảo hiểm. Theo đó, điều kiện như sau:

+ Đối với cá nhân:

Theo Luật Kinh doanh bảo hiểm, cá nhân hoạt động đại lý bảo hiểm phải có các điều kiện sau đây:

– Là công dân Việt Nam thường trú tại Việt Nam.

– Tuỳ theo yêu cầu và điều kiện của từng địa phương mà mỗi một Chi nhánh thành viên khi tuyển dụng có thể đặt ra các chỉ tiêu khác nhau về bằng cấp.

– Từ 18 tuổi trở lên, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ.

– Có chứng chỉ đào tạo đại lý bảo hiểm do doanh nghiệp bảo hiểm hoặc Hiệp hội Bảo hiểm Việt Nam cấp.

Người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc đang phải chấp hành hình phạt tù hoặc bị Toà án tước quyền hành nghề vì phạm các tội theo quy định của pháp luật không được ký kết hợp đồng đại lý bảo hiểm.

+ Đối với tổ chức:

Theo Luật Kinh doanh bảo hiểm, tổ chức hoạt động đại lý bảo hiểm phải có các điều kiện sau đây:

– Là tổ chức được thành lập và hoạt động hợp pháp.

Nhân viên trong tổ chức đại lý trực tiếp thực hiện hoạt động đại lý bảo hiểm phải có đủ các điều kiện quy định tại Điều 19 này áp dụng với đại lý cá nhân.
– Đối với ngành nghề dịch vụ tài chính ngân hàng, em có thể thao khảo:

+ Tổ chức tín dụng (Nghị định 141/2006/NĐ-CP ngày 22/11/2006)
1.     Ngân hàng thương mại cổ phần: 1000 tỷ đồng
2.     Chi nhánh ngân hàng nước ngoài: 15 triệu USD

+ Quỹ tín dụng nhân dân (Nghị định 141/2006/NĐ-CP ngày 22/11/2006)
1.     Quỹ tín dụng nhân dân trung ương: 1000 tỷ đồng
2.     Quỹ tín dụng nhân dân cơ sở: 0.1 tỷ đồng

+ Tổ chức tín dụng phi ngân hàng (Nghị định 141/2006/NĐ-CP ngày 22/11/2006)
1.     Công ty tài chính: 300 tỷ đồng
2.     Công ty cho thuê tài chính: 100 tỷ đồng

Trân trọng!

Mới gia nhập Đã trả lời 23 giờ trước.
Thêm nhận xét

Câu trả lời của bạn

Khi đăng câu trả lời, nghĩa là bạn đã đồng ý với privacy policyterms of service.