Chào anh chị

Anh chị cho em hỏi chút ạ? Em làm cho 1 công ty bắt đầu hoạt động từ tháng 6/2011 trong quá trình hoạt động giai đoạn đầu chỉ phát sinh hoạt động mua vật tư để xây dựng nhà xưởng …Công ty của em đã có giấy phép thành lập từ năm 2008 cơ mà từ ngày đó công ty chưa hoạt động lên cũng khôn gcó báo cáo gì cả đến nay công ty hoạt động được 1 tháng e làm tờ khai báo cáo thuế tháng 6 thì chi cục thuế nói là mã số thuế này bị sai do trước đây đăng ký thành lập công ty mình đã không gửi văn bản sang chi cục thuế để cấp mã số thuế và họ yêu cầu công ty em phải làm lại giấy đăng ký kinh doanh.

vậy thế thì những hoá đơn mua hàng của e với mã số thuế trước bị bỏ đi hết ah! Em mong anh chị có thể giải thích chi tiết giúp em với ạh nói chung là em cũng không hiểu lắm em xin chân thành cảm ơn???

Mới gia nhập Hỏi lúc Tháng Mười Hai 15, 2014 trong Pháp luật.
Thêm nhận xét
1 Câu trả lời

Chào Bạn,

Câu hỏi bạn khó hiểu quá, vì bạn viết:”Chi cục thuế nói là mã số thuế này bị sai do trước đây đăng ký thành lập công ty mình đã không gửi văn bản sang chi cục thuế để cấp mã số thuế và họ yêu cầu công ty em phải làm lại giấy đăng ký kinh doanh.”.

Như vậy Mã số thuế (sai) trước đây của bạn do ai cấp?

(Khoản 2 Điều 165 Luật Doanh nghiệp) quy định trường hợp thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

d) Không hoạt động tại trụ sở đăng ký trong thời hạn sáu tháng liên tục, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc chứng nhận thay đổi trụ sở chính;

đ) Không báo cáo về hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp với cơ quan đăng ký kinh doanh trong mười hai tháng liên tục;

e) Ngừng hoạt động kinh doanh một năm liên tục mà không thông báo với cơ quan đăng ký kinh doanh;

Luật quản lý thuế quy định: (Điều 7. Nghĩa vụ của người nộp thuế)

1. Đăng ký thuế, sử dụng mã số thuế theo quy định của pháp luật.

và Thu hồi giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp theo quy định tại Điều 93 Luật Quản lý Thuế..

Thân ái

Thực tập sinh Đã trả lời lúc Tháng Bảy 29, 2017.
Thêm nhận xét


Bạn cần Đăng nhập bằng tài khoản Facebook hoặc Google để trả lời !