Tôi làm tín dụng ở Ngân hàng vì vậy nhiều khách hàng của tôi cả 2 vợ chồng đều có đăng ký kinh doanh hộ kinh doanh cá thể, tôi đang phân vân vì như vậy có thể nhận nguồn thu từ cả 2 vợ chồng được không?

Anh chị vui lòng cho tôi hỏi: 2 vợ chồng làm 2 đăng ký kinh doanh hộ kinh doanh cá thể khác nhau do chồng đứng tên 1 giấy và vợ đứng tên 1 giấy thì có hợp lệ không?

Mong được phản hồi sớm !

Mới gia nhập Hỏi lúc Tháng Mười Hai 23, 2014 trong Pháp luật.
Thêm nhận xét
1 Câu trả lời

Chào bạn!
Theo Điều 49 Nghị định 43/2010/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp, hộ kinh doanh do một cá nhân hoặc một nhóm người hoặc một hộ gia đình làm chủ, chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm, sử dụng không quá 10 lao động, không có con dấu và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh.

Như vậy, trường hợp trên nếu cả 02 vợ chồng đăng ký hộ kinh doanh do 01 cá nhân làm chủ thì vẫn đúng quy định pháp luật.

Thực tập sinh Đã trả lời lúc Tháng Bảy 25, 2017.
Thêm nhận xét


Bạn cần Đăng nhập bằng tài khoản Facebook hoặc Google để trả lời !