Chào anh chị

công ty em đang đăng ký kinh doanh tại quận 1. Giờ công ty e muốn chuyển sang quận 2 để kinh doanh. Vậy em phải làm những thủ tục gì đối với cơ quan thuế và Sở kế hoạch đầ tư, hồ sơ cụ thể gồm những gì? theo quy định mới nhất của pháp luật.

Anh chị hướng dẫn giúp em.

Cảm ơn anh chị

Mới gia nhập Hỏi lúc Tháng Mười Hai 31, 2014 trong Pháp luật.
Thêm nhận xét
1 Câu trả lời

Chào bạn!

Về vấn đề thay đổi trụ sở chính của doanh nghiệp, theo quy định tại Điều 35, Nghị định 43/2010/NĐ-CP của Chính phủ về Đăng ký doanh nghiệp thì bạn cần phải tiến hành thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh với nội dung thay đổi là: Đăng ký thay đổi địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp.

Thủ tục, hồ sơ cụ thể như sau:

1. Trước khi đăng ký thay đổi địa chỉ trụ sở chính, công ty bạn phải thực hiện các thủ tục với cơ quan thuế liên quan đến việc chuyển địa điểm theo quy định của pháp luật về thuế.

2. Gửi Thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đã đăng ký. Nội dung Thông báo gồm:

a) Tên, mã số doanh nghiệp, mã số thuế hoặc số Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (trường hợp doanh nghiệp chưa có mã số doanh nghiệp và mã số thuế);

b) Địa chỉ trụ sở chính dự định chuyển đến;

c) Họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp.

Kèm theo thông báo phải có quyết định bằng văn bản và bản sao biên bản họp của Hội đồng thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, của Đại hội đồng cổ đông đối với công ty cổ phần và của các thành viên hợp danh đối với công ty hợp danh; quyết định của chủ sở hữu công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên. Quyết định, biên bản họp phải ghi rõ những nội dung được sửa đổi trong Điều lệ công ty.

Khi nhận Thông báo, Phòng Đăng ký kinh doanh trao giấy biên nhận và đăng ký thay đổi địa chỉ trụ sở chính cho doanh nghiệp.

Trong thời hạn năm ngày làm việc, kể từ ngày cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp cho doanh nghiệp, Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đặt trụ sở mới phải gửi bản sao Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp mới đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi trước đây doanh nghiệp đã đăng ký.

Chúc bạn thành công!

Thực tập sinh Đã trả lời lúc Tháng Bảy 25, 2017.
Thêm nhận xét


Bạn cần Đăng nhập bằng tài khoản Facebook hoặc Google để trả lời !