Nhờ giải đáp dùm em.

Khách hàng mua vật liệu xây dựng của công ty với giá mua 76000đồng /sp giá bán đã bao gồm thuế VAT

Khi khách hàng yêu cầu bên bán  xuất hoá đơn  với giá 150000 đồng/sp chênh lệch giá cao vậy có xuất được không thưa giáo sư.dù vân biết là xuất cao thì DN phải đóng thuế thu nhập doanh nghiệp là 25%.va phần hoá đơn thuế GTGT đầu ra và đầu vào có ảnh hưởng gì đến phần thuế GTGT đầu ra và đầu vào không

Rất mong sự hồi âm.

Mới gia nhập Hỏi lúc Tháng Hai 11, 2015 trong Pháp luật.
Thêm nhận xét
1 Câu trả lời

Chào bạn!

Bạn xuất như vậy là xuất khống, ko đúng như giao dịch thực tế giữa bên mua và bên bán.Việc bạn viết độn tăng lên như thế là tạo điều kiện cho cá nhân đó rút ruột công trình. ????Khi cơ quan chức năng phát hiện,???điều gì xảy ra giữa bạn, Dn bạn và cá nhân đó????

Doanh Nghiệp thiệt :

Thứ nhất về phần thuế GTGT :

Giả sử thuế suất 10%, đơn giá bán như trên là chưa thuế.

+ Xuất thực tế : 76.000 – thuế 10% : 7.600đồng

+Xuất khống : 150.000 – thuế 10% : 15.000đồng

=> Chênh lệch VAT phải nộp tăng lên : 15.000 – 7.600 = 7.400đồng.

DN phải nộp thuế đầu ra đúng là 7.600đồng, nhưng xuất khống tăng trị giá hàng bán nên thuế phải nộp là 15.000đồng ? câu hỏi đặt ra cho kế toán ?tại sao lại chấp nhận xuất bán với giá cao hơn ? và mục đích đằng sau chung quy lại “…??? “.

Thứ hai : Phần thuế TNDN .

Doanh thu 150.000đồng/1sp : thuế TNDN là 25% => 37.500đồng

Doanh thu 76.000đồng/1sp :  thuế TNDN là 25% => 19.000đồng

=> chênh lệch tiền thuế TNDN mà cty phải nộp vào NSNN tăng thêm : 37.500 – 19.000 = 18.500đồng.

Phân tích cụ thể như trên chắc bạn biết nên phải làm gì rồi đúng không ạ?

Tiết a, khoản 3, Điều 15 Nghị định 89 – 2002/NĐ-CP quy định về hành vi cho, bán hoá đơn như sau :

a) Trường hợp cho, bán hóa đơn phát hiện đã sử dụng thì tổ chức, cá nhân cho, bán hóa đơn bị xử phạt theo mức quy định tại khoản 4, khoản 8 Điều 14 Nghị định này.

Khoản 4, Khoản 8 Điều 14 của Nghị Định này quy định như sau :

4. Căn cứ vào giá trị ghi trên liên 2 của mỗi số hoá đơn, phạt tiền đối với hành vi sử dụng hoá đơn khống như sau :

a) Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với mỗi số hoá đơn có giá trị dưới 2.000.000 đồng;

b) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với mỗi số hoá đơn có giá trị từ 2.000.000 đến dưới 5.000.000 đồng;

c) Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với mỗi số hoá đơn có giá trị từ 5.000.000 đồng trở lên.

8. Mức phạt tiền đối với các hành vi vi phạm quy định tại các khoản 3, 4, 5, 6 và 7 Điều này tối đa là 100.000.000 đồng.

Thực tập sinh Đã trả lời lúc Tháng Bảy 25, 2017.
Thêm nhận xét


Bạn cần Đăng nhập bằng tài khoản Facebook hoặc Google để trả lời !