Được trả lời

Anh chị luật xin cho em hỏi, công ty tư nhân có tư cách pháp nhân hay không ? Và tại sao ? Cảm ơn anh chị rất nhiều !

Thực tập sinh Hỏi lúc Tháng Chín 6, 2017 trong Pháp luật.
Thêm nhận xét
3 Câu trả lời
Câu trả lời tốt nhất

Xin chào bạn ! Mình xin trả lời bạn như sau:

“Theo quy định tại Điều 84 Bộ luật dân sự về pháp nhân thì một tổ chức được công nhận là pháp nhân khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Được thành lập hợp pháp;

2. Có cơ cấu tổ chức chặt chẽ;

3. Có tài sản độc lập với cá nhân, tổ chức khác và tự chịu trách nhiệm bằng tài sản đó;

4. Nhân danh mình tham gia các quan hệ pháp luật một cách độc lập.

Bên cạnh đó, tại khoản 1 Điều 141 Luật doanh nghiệp 2005 cũng có quy định: “Doanh nghiệp tư nhân là doanh nghiệp do một cá nhân làm chủ và tự chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình về mọi hoạt động của doanh nghiệp”.

Do một cá nhân làm chủ nên doanh nghiệp tư nhân không đáp ứng được các quy định nói trên và vì vậy, doanh nghiệp tư nhân không được coi là doanh nghiệp có tư cách pháp nhân; người đứng đầu doanh nghiệp tư nhân phải chịu trách nhiệm vô hạn bằng toàn bộ tài sản của mình về hoạt động của doanh nghiệp.

Hiện nay Luật doanh nghiệp 2005 vẫn là văn bản đang có hiệu lực thi hành và chưa có Luật mới thay thế bởi vậy thông tin cho rằng “đã có sự thay đổi trong Luật Doanh nghiệp và doanh nghiệp tư nhân cũng được xem là có trách nhiệm hữu hạn, thay vì vô hạn như trước đây” là không chính xác.

CHúc bạn thành công !

Thực tập sinh Đã trả lời lúc Tháng Chín 6, 2017.
Thêm nhận xét

Doanh nghiệp tư nhân không được coi là doanh nghiệp có tư cách pháp nhân; người đứng đầu phải chịu trách nhiệm vô hạn bằng toàn bộ tài sản của mình về hoạt động của doanh nghiệp. Và cũng vì thế doanh nghiệp tư nhân có uy tín hơn khi vay ngân hàng !

Thực tập sinh Đã trả lời lúc Tháng Chín 6, 2017.
Thêm nhận xét

Chủ doanh nghiệp tư nhân là người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp. Chủ doanh nghiệp tư nhân có toàn quyền quyết định đối với tất cả hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp; có toàn quyền quyết định việc sử dụng lợi nhuận sau khi đã nộp thuế và thực hiện các nghĩa vụ tài chính khác theo quy định của pháp luật. Chủ doanh nghiệp tư nhân có thể trực tiếp hoặc thuê người khác quản lý, điều hành hoạt động kinh doanh. Trường hợp thuê người khác làm Giám đốc quản lý doanh nghiệp, thì chủ doanh nghiệp tư nhân vẫn phải chịu trách nhiệm về mọi hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp.

Điều thứ ba của định nghĩa pháp nhân đã không thỏa mãn khi chủ doanh nghiệp tư nhân chịu trách nhiệm vô hạn trước quyền và nghĩa vụ về hoạt động kinh doanh của mình, nghĩa là tài sản của chủ doanh nghiệp không tách bạch với khối tài sản của doanh nghiệp. Đây cũng là lý do vì sao ngân hàng thích cho doanh nghiệp tư nhân vay hơn là các loại hình khác như công ty trách nhiệm hữu hạn !

Chúc bạn thành công !

Thực tập sinh Đã trả lời lúc Tháng Chín 6, 2017.
Thêm nhận xét


Bạn cần Đăng nhập bằng tài khoản Facebook hoặc Google để trả lời !